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Utangulizi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa maudhui
mtandaoni kwa Azam Media Ltd, kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza habari
mbali mbali mitandaoni. Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote wa
maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria dhidi ya mtoa
huduma yo yote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka Kanuni za Maudhui
Mitandaoni au sheria nyingine.
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Tarehe 14 Aprili, 2019, Azam Media Ltd., kupitia chanel yake iliyopo Youtube,
instagram na Facebook ilichapisha na kuweka maudhui yanayolidhalilisha kabila la
Wamasai, yenye kichwa cha habari Wamasai Hutumia Mkojo Wa Binadamu

Kujenga Nyumba Zao:

Maudhui hayo ya picha jongefu yalirushwa katika kipindi cha Makabila na kueleza
kwamba Wamasai hutumia mkojo wa binadamu, kinyesi cha ng’ombe, majivu,

matope, vijiti na majani wakati wa kujenga nyumba zao.

Maudhui hayo vyalirushwa bila kuzingatia weledi wa uandishi wa habari na
kuipotosha jamii kwa sababu hakuna vyanzo vya habari au utafiti wo wote
ulioonyeshwa katika taarifa hiyo kuthibitisha kwamba Wamasai hutumia mkojo wa
binadamu kujenga nyumba zao.

Katika picha jongefu hiyo, mtangazaji wa kipindi alitamka maneno yafuatayo:
Usilolijua kuhusu nyumba za Wamasai ni kwamba hutumia mkojo wa
binadamu, kinyesi cha ng'ombe, majivu, matope, vijiti na majani
kujenga nyumba zao.... "Wamasai ni moja kati ya watu wa jamii ya
wanaohamahama hivyo hata makazi yao huwa si ya kudumu na hujenga nyumba
zao kirahisi, Nyumba za kimasai zina umbo +#a nyota au mviringo na hujengwa na
wanawake. Ujenzi wa makazi haya hutumia mbao na matawi madogo
yaliyochanganywa na matope, Vijiti, majani, kinyesi cha ngombe na mkojo wa
binadamu pamoja na majivu. Mchanganyiko huu husaidia paa za nyumba zao
kutovuja kipindi cha mvua. Licha ya hivi sasa mambo yamekuwa tofauli kuna
baadhi huezeka nyumba zao kwa bati.”

Kitendo cha kuweka picha jongefu yenye maudhui ya upotoshaji, uongo na
yanayoiudhi jamii ya kimasai, Azam Media Ltd imekiuka Kanuni Na. 5(1) (a),
(b), 5 (2) (b), na 12 (1) (iii) na 12(h) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018 zinazomtaka kila mtumiaji wa mitandao ya
kijamii kutochapisha taarifa za uongo zitakazoipotosha, kuidanganya au kuisirisha

jamii. Kanuni tajwa zinasomeka kama ifuatavyo;

t (1) For the purpose of these Reaulations. an online content provider shall
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(a) ensure that online content is safe, secure and does not contravene the

provisions of any written law;
(b) take into account trends and cultural sensitivities of the general public;

5 (2) A subscriber and user of online content services shall;
(b) ensure his posts do not contravene the provisions of these Regulations
and any other written law.

12. Online content service provider shall not publish;
() false content which is likely to mislead or deceive the public unless
where it s clearly pre-stated that the content is;

(i) where it is preceded by a statement that the content is not factual.

(h) content that causes annoyance, threatens harm or evil, encourages or

incites crime, or leads to public disorder.

Wito wa kufika mbele ya Kamati ya Maudhui.

Tarehe 22 Mei, 2019, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Azam Media Ltd
wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao kwa nini wasichukuliwe hatua
za kisheria.

Tarehe 3 Juni, 2019, uongozi wa Azam Media Ltd ukiongozwa na Bw. Tido
Mhando, Mtendaji Mkuu (CEO) wa Azam Media Ltd, aliyeambatana na Bw. Yahya
Mohamed, Mkurugenzi wa Vipindi, Bi. Happiness Sedoyeka, Meneja wa
Utayarishaji wa Vipindi vya TV, na Bw. Hassan Mhelela, Mhahiri wa Maudhui
Mitandaoni ulifika mbele ya kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wake.

Kusikiliza na Kuangalia Maudhui Mitandaoni ya Azam Media Ltd.

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Azam Media Ltd walisikiliza na kuangalia
maudhui mtandaoni ya tarehe 14 Aprili, 2019 yaliyochapishwa na Azam Media
Ltd katika chaneli yake iliyopo katika mtandao wa Youtube na katika mitandao ya
kijamii ya Instagram na Facebook ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka
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Maelezo ya Utetezi ya Azam Media Ltd.

Uongozi wa Azam Media Ltd ulikiri kuchapisha maudhui yaliyokuwa na kichwa
cha habari, "Wamasai hutumia Mkojo wa Binadamu
Kujenga Nyumba zao" na pia uliomba radhi kwa kuwaudhi na kuwakera
watumiaji wa mitandao ya kijamii kupitia maudhui hayo.Uongozi ulisema kwamba
haikuwa dhamira yao kuwaudhi na kuwakera watazamaji wao kwa kuwa kipindi
chao killenga kuchapisha/kuweka maudhui ambayo yalilenga kuibua mila za
kitanzania zilizosahaulika.

Uongozi ulidai kuwa maudhui yaliyochapishwa yalitokana na rejea za tafiti mbali
mbali ambazo watayarishaji wa kipindi walizipata kutoka kwenye vitabu na
machapisho yanayopatikana mitandaoni kupitia “search engine” yakielezea
tamaduni za kabila la Wamasai ikiwemo mbinu ya ujenzi wa nyumba kwa
kutumia mkojo wa wanyama na wakati mwingine mkojo wa binadamu. Ulizidi
kudai kuwa maelezo hayo pia yalipatikana kutoka kwa mmoja wa viongozi wa
Kimasai aliyezungumza na waandaaji wa kipindi “off the camera”.

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Uongozi wa Azam Media Ltd. pia
uliikabidhi Kamati nakala za tafiti na “link” za mitandao ya wavuti ambazo zina
machapisho yenye maudhui hayo.

Bw. Tido Mhando aliomba radhi kwa makosa waliyoyafanya katika uzalishaji wa
kipindi chao kwa kushindwa kuwahoji Wamasai wenyewe kuhusu uhalisia wa
maudhui hayo; kushindwa kuchapisha nukuu ya vitabu na machapisho ambayo
walidai ndiko walioyatoa maudhui hayo; pamoja na kushindwa kutumia lugha ya
staha katika kuchapisha maudhui yenyewe.

Majumuisho ya Utetezi wa Azam Media Ltd.
Katika kujumuisha utetezi wao, Bw. Tido Mhando aliendelea kuomba radhi na
kusema kuwa Azam Media Ltd iko tayari kupokea maelekezo ya njia bora ya

kuendelea kutoa maudhui yao mitandaoni bila ya kuvunja Sheria na Kanuni.
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Tathmini ya Kamati

Kamati imepokea tamko la Azam Media Ltd, la kukiri kosa na Kuomba radhi.

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Azam Media Ltd. Imetenda kosa la
kuchapisha mitandaoni maudhui yasiyo na mizania kwa kushindwa kuwahoji
Wamasai wenyewe au kubainisha chanzo chao cha maudhui, kuchapisha maudhui
yanayoudhi na ambayo hayakutumia lugha ya staha kinyume na Sheria, Kanuni na
Maadili ya Utangazaiji.

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa utetezi wa Azam Media Ltd. hauna uzito wa
kitaaluma na kwamba maudhui iliyochapisha hayakuzingatia uhalisia, weledi,
uadilifu, na wala hayakuwa na nukuu kutoka chanzo chake.

Ushauri wa Kamati kwa Azam Media Ltd.

Kamati haia nia ya kudhibiti ubunifu wa Watangazaji wetu nchini bali kuboresha
kitaalamu Maudhui ya Vyombo vyao. Kamati inawaasaa Watangazaji kuzingatia
weledi Sheria, Kanuni na Maadili ya Tasina.

Hata hivyo, kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Azam
Media Ltd kuimarisha na kuzingatia usimamizi na uhariri makini wa vipindi vyao
ili kuhakikisha kuwa maudhui yao yanafaa kabla ya kuwekwa mitandaoni.

Uamuzi wa Kamati

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi yaliyotolewa na
Uongozi wa Azam Media Ltd, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Azam Media
Ltd kupitia chaneli yake iliyopo katika mtandao wa kijamii wa Youtube na katika
mitandao ya Instagram na Facebook imekiuka Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui Mitandaoni), 2018.



Hivyo basi, Kamati ya Maudhui imeamua yafuatayo:

Azam Media Ltd. kulipa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu kwa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa mujibu wa Kanuni Na. 18 ya Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui Mitandaoni), 2018;

Pamoja na faini hiyo Azam Media Ltd. inapewa Onyo Kali na, pia ina aamriwa kuomba
radhi kwa Watanzania kwa kosa lililofanyika kupitia chaneli yao ya Youtube na katika
mitandao ya kijamii ya Instagram na Facebook kwa siku saba (7) mfululizo kuanzia
tarehe 05/06/2019;

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo tarehe 04 mwezi Juni mwaka
2019.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki
Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja)
kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

’

Mwenyekiti wa Kamati ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WA KAMATI YA MAUPHUI:

1 1S Bwana Joseph Method Mapunda ......\<

2. Bwana Abdul Ramadhani Ngarawa....
g

3. Bwana Derek Kaitira Murusuri.,,,!i

4, Bwana Jacob Gregory Tesha....,cii e ssssssperrrresins



